

HALMASHAURI YA WILAYA YA MUFINDI



TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA KIPINDI KINACHOISHIA TAREHE 31/03/2018

Mh. Mwenyekiti,

Kamati ya Fedha, Uongozi na Mipango

Hiki ni kikao cha kawaida cha Kamati ya Fedha, Uongozi na Mipango cha kujadili taarifa mbalimbali za Fedha, Uongozi na Mipango. Kikao hiki kinafanyika kwa mujibu wa Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa na Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa agizo namba 21. Kwa msingi huo ni jukumu la kila mjumbe kupitia taarifa hii na kuchangia maoni ambayo yataisaidia Halmashauri kufikia lengo kuu la kutoa Huduma nzuri na endelevu zenye kuleta Maendeleo katika Wilaya yetu ya Mufindi.

1) Mapitio ya Bajeti 2017/18

A) Mapato

Mh. Mwenyekiti,

Katika Mwaka wa Fedha wa 2017/18, Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi ilipitisha bajeti ya kukusanya na kupokea jumla ya **Tshs.51,837,410,700.05** Makusanyo haya yamegawanyika kama ifuatavyo;

Na.	Maelezo	Kiasi
1.	Mapato ya ndani	3,890,726,000.00
2.	Ruzuku Mishahara	34,456,072,480.00
3.	Ruzuku matumizi ya kawaida	2,985,977,000.00
4.	Ruzuku ya miradi ya maendeleo na Wadau wengineo	7,172,987,920.05
5	Nguvu za Wananchi	3,331,647,300.00
JUMLA		51,837,410,700.05

Aidha kwa mwaka wa fedha 2017/18, Halmashauri imeanza na bakaa ya **Tshs.1,045,869,756.00** Fedha hizi zimegawanyika kama ifuatavyo;

Jina la akaunti	Namba ya akaunti	Kiasi
Matumizi ya kawaida	60210001175	13,576,535.08
Miradi ya Maendeleo	60210001176	590,915,991.91
Maji	60210004850	39,590,304.29

Mapato ya ndani	60210001172	183,421,565.51
Akaunti ya Mishahara	60210001174	114,890,860.00
Elimu	60210018989	195,880.31
Afya	60210018991	<u>103,278,618.90</u>
Jumla		<u>1,045,869,756.00</u>

Katika kipindi cha Julai 2017 – Machi 2018 Halmashauri imepokea fedha nje ya makisio ya mwaka kiasi cha **Tshs.2,624,294,254.85**, Kati ya fedha hizo Kiasi cha **Tshs.2,364,791,726.88** ni kwa ajili ya Miradi ya TASAF na **Tshs.118,593,555.04** ni kwa ajili ya Mradi wa Bonde la Kihansi na **Tshs.67,176,132.00** ni kwa ajili ya mradi wa Umeme Vijijini – REA,na **Tshs 36,220,000** ni kutoka UNICEF kwa ajili ya kuandaa Mpango Mkakati wa Halmashauri Aidha Halmashauri imeongezewa makisio ya nyongeza katika kifungu cha Mitihani ya kidato cha Nne na cha Pili kiasi cha **Tshs.37,512,840.93**,

Mh. Mwenyekiti

Ukijumlisha fedha ya bakaa, makisio yaliyokuwa yameidhinishwa, bajeti ya Halmashauri kwa Mwaka 2017/2018 na Makisio ya nyongeza inakuwa na jumla ya **Tshs.55,507,574,710.90** kwa mchanganuo ufuatao;

Chanzo cha Mapato	<u>Kiasi</u>
Mapato ya ndani	4,047,724,070.59
Ruzuku ya Mishahara	34,570,963,340.00
Matumizi mengineyo	3,052,317,079.77
Nguvu za Wananchi	3,331,647,300.00
Miradi ya Maendeleo	<u>10,504,922,920.54</u>
Jumla	<u>55,507,574,710.90</u>

B) Matumizi

Mh. Mwenyekiti

Katika mwaka wa fedha wa 2017/18, Halmashauri ya wilaya ya Mufindi inategemea kutumia jumla ya **Tshs.55,507,574,710.90** Matumizi hayo yamegawanyika kama ifuatavyo;

Chanzo cha Matumizi	<u>Kiasi</u>
Mishahara	34,589,425,340.00
Matumizi ya Kawaida	5,036,697,826.46
Miradi ya maendeleo	<u>15,881,451,544.44</u>
Jumla	<u>55,507,574,710.90</u>

2) Hali Halisi

A) Mapato

Mh. Mwenyekiti,

Katika kipindi cha Julai hadi Machi 2018, Halmashauri ilikusanya na kupokea jumla ya **Tshs.25,212,480,091.62**. Kati ya Mapato haya **Tshs.1,986,153,928.66** ni mapato yaliyotokana na vyanzo vya ndani, **Tshs.18,396,572,129.40** ni Mishahara, **Tshs.2,996,821,117.27** ni Miradi ya maendeleo na **Tshs.1,832,932,916.29** ni Matumizi ya kawaida. Aidha , katika kipindi cha Julai 2017-Machi 2018 Mchango wa wananchi katika kutekeleza miradi ya maendeleo ulikuwa na thamani ya Shs **793,525,573**.

Mlinganisho wa Mapato halisi ya **Tshs. 26,006,006,664.52** kwa kipindi cha Julai 2017 hadi Machi 2018 na makisio ya **Tshs.54,461,704,954.90** ya mwaka 2017/18 unaonesha kuwa Halmashauri imekusanya asilimia **47.75** ya lengo la mwaka wa fedha wa 2017/18. Aidha mlinganisho wa mapato yanayotokana na vyanzo vya ndani yaliyokusanywa kwa kipindi cha Julai hadi Machi 2018 ya **Tshs.1,986,153,928.66** na Makisio ya mapato yanayotokana na vyanzo vya ndani ya **Tshs.3,890,726,000.00** kwa kipindi hicho, yanaonesha kuwa Halmashauri imekusanya asilimia **51.05** ya lengo la mwaka .

Mh Mwenyekiti,

Mwenendo wa ukusanyaji wa mapato katika kipindi cha Julai 2017- Machi 2018 unaonesha kuwa hali ya ukusanyaji wa mapato haikuwa ya kuridhisha.

Hali hii inasababishwa na

- mabadiliko ya bei ya ununuzi ya Vitalu vya magogo katika Msitu wa Sao Hill ambapo ni sehemu ndogo ya msitu iliyonunuliwa na kulipiwa katika kipindi cha Julai 2017 hadi Machi 2018 .
- Kwa upande wa chai msimu wa kuanzia June hadi Novemba uzalishaji wa zao la chai ulikuwa kidogo kutokana na mvua kutokuwa ya kutosha.
- Watendaji wa vijiji kutokusanya mapato katika kiwango kinachotakiwa kutokana na zoezi la uhakiki wa watumishi hasa lililofanyika mwezi wan nne. Aidha kutopatiwa asilimia zao kama zinavyorejeshwa katika kata zinawafanya kutojituma katika zoezi zima la ukusanyaji wa mapato.
- Wafanya Biashara wa mbao wanaochakata mbao katika eneo la Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi kutumia vibali walivyopewa na SAO HILL kusafirisha mbao kuzileta mji wa mafinga hata pale ambapo wamechakata mbao zilizotokana na misitu inayonunuliwa katika mashamba ya watu binafsi

Ili kukabiliana na hali hii Halmashauri imejipanga kufanya yafuatayo

- Kufanya doria kila siku ili kuwakamata wanaotorosha mazao ya misitu bila kulipia. Aidha Halmashauri imeunda kikosi kazi kinachohusisha wakuu wa idara

na watalaam mbalimbali watakaofanya doria katika maeneo yenye viashiria vya utoroshaji wa mapato.

- Kuanzisha/kutenga maeneo ambayo yatatumika kama sehemu ya kuuzia mazao ya misitu kama mbao katika maeneo yanayopatikana mazao haya kwa wingi
- Kila idara kusimamia chanzo cha mapato ili kuhakikisha kinakusanywa kulingana na makisio iliyojiwekea.
- Kusimamia matumizi ya Mfumo wa Ki Electronic wa ukusanyaji wa mapato kwa kufanya ukaguzi wa mara kwa mara na kuongeza mashine za Ki electronic za kukusanyia mapato ili kila Sehemu inayostahili kupata mashine hizi ipatiwe
- Kuendelea kuwatambua Wafanyabiashara wanaofanya biashara katika Eneo la mamlaka ya Halmashauri ya wilaya ya Mufindi ili waweze kulipa kodi na Leseni za Biashara
- Kwa kuwa Ukusanyaji wa mapato unafanywa na Watendaji wa vijiji na Watendaji wa vijiji ndio wanaoleta mapato hapa makao makuu, 25% ya mapato yanayokusanywa na vijiji yaingie moja kwa moja kwenye akaunti za Vijiji na Mgawanyo wa mapato ubadilike na 8% wapewe Veos na wasaidizi wake, 2% ipelekwe kwenye kata kwa ajili ya matumizi ya kata na 15% ibakie kijiji kwa shughuli za maendeleo.
- Katika Mwaka wa fedha wa 2018/19, Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi ibadilishie utaratibu wa ukusanyaji wa ushuru wa magogo na mbao kwa kukusanya ushuru wa mbao kwa mbao zote zitakazochakatwa katika eneo la mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi na kukusanya ushuru wa Magogo kwa wale wafanya biashara watakaosafirisha Magogo
- Kufanya ufuatiliaji wa karibu kwenye Makampuni ya Chai ili yaweze kulipa ushuru wa chai kwa wakati hasa katika kipindi cha msimu wa kuanzia Disemba hadi Mei ambapo mavuno huongezeka.
- Kuanzisha Vituo vya kukagulia Mazao ya Misitu kwa kadiri itakavyoonekana inafaa
- Kuendelea na uhamasishaji kwa Wananchi kuhusu uuzwaji wa viwanja vya Igowole
- Kuendelea kuhamasisha Jamii kujiunga na Mfuko wa Afya ya Jamii

B) Matumizi

Mh. Mwenyekiti,

Matumizi hutegemea mapato yanayokusanywa. Kwa kipindi cha kuishia 28, Machi 2018, Halmashauri imetumia kiasi cha **Tshs.26,294,420,437.11** Matumizi hayo yamegawanyika kama ifuatavyo,

Chanzo cha Matumizi

Mishahara

Matumizi mengineyo

Kiasi

21,336,565,496.19

2,096,493,604.12

Miradi ya maendeleo

2,861,361,336.80

Jumla

26,294,420,437.11

3) Taarifa Nyinginezo

a) Usuluhisho wa Benki

Mh. Mwenyekiti,

Usuluhisho wa benki kwa mwezi Machi 2018 umefanyika kwa akaunti zote nane kama ifuatavyo,

Na	Jina la Akaunti	Salio Benki	Salio la Kwenye Vitabu
1	Miradi ya Maendeleo (60210001176)	468,597,633.74	418,709,021.54
2	Mishahara (60210001174)	37,751,130.18	33,516,611.03
3	Mradi wa Maji (60210004850)	10,242,966.05	8,267,480.17
4	Afya (60210018991)	77,351,356.10	71,729,067.34
5	Elimu (60210018989)	72,033,216.91	65,901,366.91
6	Other Charges (60210001175)	206,709,823.58	107,005,929.57
7	Deposit (60210001177)	558,251,424.84	550,985,490.00
8	Own Source (60210001172)	19,080,539.22	19,080,539.22

b) Akaunti ya Amana

Akaunti ya Amana huweka amana mbalimbali. Wakati tunaanza mwaka huu wa fedha (1/7/2017) mfuko huu ulianza na salio anzia la **Tshs.153,932,076.57** Mapato kwa mwezi Julai - Machi 2018 yalikuwa **Tshs.1,606,370,714.14** na hivyo kuifanya Akaunti hii kuwa na jumla ya **Tshs.1,760,302,790.71** ilipofika tarehe 31/3/2018. Aidha Matumizi kwa Mwezi Julai – Machi 2018 ni Kiasi cha **Tshs.1,343,001,420.29** na hivyo kufanya Akaunti hii kuwa na bakaa ya **Tshs.550,985,490.00**

c) Madeni

Mh. Mwenyekiti,

c) Madeni

Mh. Mwenyekiti,

Wakati tunaanza mwaka huu wa Fedha (2017/18), Halmashauri ilikuwa na deni ya **Tshs.570,907,693.76**. Hadi tarehe 28/2/2018 jumla ya deni lenye thamani ya **Tshs.107,570,444.25** lilikuwa limelipwa na hivyo Halmashauri kubakia na deni la **Tshs. 463,337,249.51**

Mh. Mwenyekiti,

Pamoja na Taarifa hii nimefungasha Jedwali Mbalimbali zinazoonesha mwenendo wa mapato na matumizi katika kipindi hiki, Madeni na malipo ya 25% kwa vijiji na kata

Mh. Mwenyekiti,

Naomba Kuwasilisha.

Felisi B. Mhando
**KNY: MKURUGENZI MTENDAJI WILAYA
MUFINDI**